0988169611

Hotline Hà Nội

0372.685.817

Hotline TP.HCM

Khuyến mãi

Tháng 10

Cảnh sát giao thông có được giữ giấy tờ xe mà không lập biên bản hay không?

THK 1394 lượt xem

     

    Cảnh sát giao thông có được giữ giấy tờ xe mà không lập biên bản hay không?

     Cảnh sát giao thông có được giữ giấy tờ xe mà không lập biên bản hay không ? Chào luật sư, Mình có 1 vấn đề nhờ luật sư giải đáp giúp mình. Vào lúc khoảng 7  giờ sáng ngày 22/3/2019 khi đi ngang qua ngã tư đường Trần Hưng Đạo và Nguyễn Văn Cừ quận 1 TpHcm, mình có vi phạm lỗi vượt đèn đỏ do đang vội. Khi đó, 1 Anh CSGT đã giữ của mình 1 bằng lái xe máy và 1 cà vẹt xe. Khi mình hỏi khi nào mình lấy lại giấy tờ đc, thì anh CSGT có nói là 2 tháng sau và lấy ở 52 Nguyễn Khắc Nhu quận 1. Do lần đầu vi phạm, mình không rành các thủ tục nên mình ko biết để hỏi lấy biên bản vi phạm. Vào tháng 6 mình có quay lại, mình định nộp phạt lấy giấy tờ về thì họ bảo là phải có biên bản mới cho lấy. Khi mình kể về vụ việc trước thì họ yêu cầu mình lập 1 bản tường trình kể về sự việc và thông tin liên lạc để lại đó. Họ nói khi nào có họ sẽ gọi báo. Vài tuần sau, mình không thấy có động tĩnh gì, mình mới lên đó 1 lần để hỏi lại. Khi đó họ nói do lâu quá họ khó giải quyết, họ bảo mình về cơ sở địa phương nơi mình ở (quận 5) để làm giấy báo mất. Cho mình hỏi luật sư, trường hợp này có cách nào lấy lại được không ạ? Các thủ tục phải làm ntn? Và đi đến đâu để giải quyết nhanh nhất ạ (vì cũng kéo dài nửa năm rồi)?

    Tư vấn luật giao thông:

    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi: Cảnh sát giao thông có được giữ giấy tờ xe mà không lập biên bản hay không; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    Thứ nhất, về vấn đề xử phạt vi phạm hành chính có phải lập biên bản hay không

    Căn cứ quy định tại Điều 56, Điều 57 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012:

    “Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản

    1.Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

    Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.”

    “Điều 57. Xử phạt vi phạm hành chính có lập biên bản, hồ sơ xử phạt vi phạm hành chính

    1.Xử phạt vi phạm hành chính có lập biên bản được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính không thuộc trường hợp quy định tại đoạn 1 khoản 1 Điều 56 của Luật này.”

    Trường hợp bạn vi phạm lỗi vượt đèn đỏ thì theo Điểm c Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP mức phạt sẽ từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Lỗi này thuộc trường hợp xử phạt vi phạm hành chính phải lập biên bản.

    Đồng thời, Khoản 2 Điều 15 Thông tư 01/2016/TT-BCA đã quy định rõ: “ Sau khi lập biên bản vi phạm hành chính xong, cán bộ tuần tra, kiểm soát gửi biên bản cho người vi phạm và thông báo các hành vi vi phạm cho những người trên phương tiện biết để chấp hành việc giám sát.”

    Như vậy, CSGT xử phạt hành chính giữ giấy tờ xe mà không lập biên bản là trái pháp luật và bạn được quyền khiếu nại hành vi hành chính của đồng chí CSGT đó.

    Thứ hai, về trình tự, thủ tục khiếu nại

    Căn cứ quy định tại khoản 1 điều 7 Luật khiếu nại năm 2011:

    “Điều 7. Trình tự khiếu nại

    1. Khi có căn cứ cho rằng quyết định hành chính, hành vi hành chính là trái pháp luật, xâm phạm trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của mình thì người khiếu nại khiếu nại lần đầu đến người đã ra quyết định hành chính hoặc cơ quan có người có hành vi hành chính hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính…

     

    Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

    Như vậy, khi bạn không đồng ý với hành vi giữ giấy tờ xe mà không lập biên bản của đồng chí CSGT, bạn có thể khiếu nại trực tiếp đến đồng chí CSGT có hành vi không lập biên bản khi xử phạt hành chính. Nếu bạn không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu hoặc quá thời hạn mà khiếu nại không được giải quyết thì bạn có thể khiếu nại lên Thủ trưởng cấp trên trực tiếp của  đồng chí CSGT đó hoặc khởi kiện hành chính. Nếu bạn tiếp tục không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần hai hoặc quá thời hạn khiếu nại không được giải quyết thì bạn có thể khởi kiện hành chính theo quy định của Luật Tố tụng hành chính.

    0 Bình luận bài viết

    Chọn đánh giá của bạn
    Tư vấn