0988169611

Hotline Hà Nội

0372.685.817

Hotline TP.HCM

Khuyến mãi

Tháng 10

Lỗi xe khách chở quá số người quy định trên tuyến đường xa

1 169 lượt xem

    Lỗi xe khách chở quá số người quy định trên tuyến đường xa

    Tôi chạy xe khách có 45 chỗ nay chở 56 người chạy tuyến 600km thì sẽ bị phạt như thế nào về lỗi xe khách chở quá số người quy định trên tuyến đường xa? Tôi là lái xe cho công ty ạ!

     

    Tư vấn giao thông đường bộLỗi xe khách chở quá số người:

    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp lỗi xe khách chở quá số người, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    Về mức xử phạt đối với người điều khiển phương tiện

    Căn cứ vào Khoản 2 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CPquy định:

    “Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

    2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.”

    Như vậy, đối với xe 45 chỗ thì chở quá từ 05 người trở lên trên xe sẽ bị xử phạt.Trường hợp bạn chở 56 người trên xe 45 chỗ thì đã chở quá quy định cho phép là 07 người nên sẽ bị xử phạt 2.800.000 đồng đến 4.200.00 đồng và phải bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện. Lỗi này bạn không bị tước bằng lái vì chưa chở quá 50% số người được phép chở theo quy định.

    Về mức xử phạt chủ phương tiện là công ty

    Căn cứ vào Khoản 3 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

    “Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

    “3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này”.

    Lỗi xe khách chở quá số người

    Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

    Như vậy, trường hợp bạn là lái xe của công ty và bị phạt với lỗi xe khách chở quá số người thì công ty bạn sẽ đồng thời bị phạt từ 5.600.000 đến 8.400.000 đồng.

    Lê Thành

    Theo luatannam.vn

    Tin khác:

    - Xử phạt lái xe ô tô trả góp mà giấy biên nhận của ngân hàng hết hạn

    - Cây đổ làm chết người, ai bồi thường?

    0 Bình luận bài viết

    Chọn đánh giá của bạn
    Tư vấn