0988169611

Hotline Hà Nội

0372.685.817

Hotline TP.HCM

Khuyến mãi

Tháng 10

Xử phạt lái xe ô tô trả góp mà giấy biên nhận của ngân hàng hết hạn

1 1052 lượt xem

    Xử phạt lái xe ô tô trả góp mà giấy biên nhận của ngân hàng hết hạn

    Xử phạt lái xe ô tô trả góp mà giấy biên nhận của ngân hàng hết hạn. Tổng đài cho tôi hỏi tôi lái xe ô tô nhưng do mua trả góp tại ngân hàng nên không có bản gốc chỉ có bản sao đăng ký xe và giấy xác nhận của ngân hàng. Nay giấy đó hết hạn thì tôi bị xử phạt thế nào?

     

     

     

     

     

     

     

    Giấy biên nhận của ngân hàng hết hạn

    Tự vấn giao thông đường bộ:

    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề Xử phạt lái xe ô tô trả góp mà giấy biên nhận của ngân hàng hết hạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    Thứ nhất, về vấn đề sử dụng bản sao chứng thực Giấy đăng ký khi tham gia giao thông

    Hiện nay, việc việc vay tiền ngân hàng mua trả góp ô tô rất phổ biến. Nhằm bảo đảm nghĩa vụ dân sự thì ngân hàng sẽ giữ bản chính Giấy đăng ký phương tiện giao thông.

    Căn cứ quy định tại Công văn 8601/VPCP-CN 2017 sử dụng Giấy đăng ký phương tiện giao thông thế chấp tổ chức tín dụng, cụ thể như sau:

    “1. Người điều khiển phương tiện tham gia giao thông được sử dụng bản sao chứng thực Giấy đăng ký phương tiện giao thông, kèm theo bản gốc Giấy biên nhận của tổ chức tín dụng còn hiệu lực, thay cho bản chính Giấy đăng ký phương tiện giao thông để tham gia giao thông trên lãnh thổ Việt Nam trong thời gian tổ chức tín dụng giữ bản chính Giấy đăng ký phương tiện giao thông nhằm bảo đảm nghĩa vụ dân sự trong việc thế chấp phương tiện.”

    Như vậy, người điều khiển phương tiện tham gia giao thông được sử dụng bản sao chứng thực Giấy đăng ký phương tiện giao thông, kèm theo bản gốc Giấy biên nhận của tổ chức tín dụng còn hiệu lực, thay cho bản chính Giấy đăng ký phương tiện giao thông để tham gia giao thông trên lãnh thổ Việt Nam trong thời gian tổ chức tín dụng giữ bản chính Giấy đăng ký phương tiện giao thông nhằm bảo đảm nghĩa vụ dân sự trong việc thế chấp phương tiện.

    Thứ hai, mức phạt khi sử dụng bản sao chứng thực Giấy đăng ký phương tiện giao thông, kèm theo bản gốc Giấy biên nhận của tổ chức tín dụng hết hạn

    Căn cứ quy định tại điểm a Khoản 4 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, cụ thể như sau:

    “Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

    4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe, đăng ký rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc theo quy định;”Giấy biên nhận của ngân hàng hết hạn

    Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

    Như vậy , khi bạn lái xe mà sử dụng bản sao chứng thực Giấy đăng ký phương tiện giao thông, kèm theo bản gốc Giấy biên nhận của tổ chức tín dụng hết hạn thì bạn đã vi phạm lỗi: Không có giấy đăng ký xe khi tham gia giao thông, mức phạt đối với hành vi này từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

    Tin khác:

    - Lỗi xe khách chở quá số người quy định trên tuyến đường xa

    0 Bình luận bài viết

    Chọn đánh giá của bạn
    Tư vấn